Vấn đề con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng không? Thủ tục và điểu kiện để được cấp dưỡng là gì? là vấn đề đang được nhiều người quan tâm hiện nay. Bài viết sau đây, chúng tôi sẽ đưa ra những quy định của pháp luật hiện nay về vấn đề này.

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng thừa kế di sản ở đâu uy tín? Chuẩn bị bao nhiêu tiền?

Con ngoài giá thù có được cấp dưỡng theo yêu cầu không?

1. Cấp dưỡng cho con ngoài giá thú

Để xác định xem con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng hay không, cần xem xét và chứng minh quan hệ cha mẹ con giữa người cấp dưỡng và người được cấp dưỡng. Luật Hôn nhân và Gia đình hiện hành quy định rằng cấp dưỡng được thực hiện giữa cha mẹ con khi đáp ứng các điều kiện sau:

  • Người đòi hỏi cấp dưỡng là con chưa thành niên hoặc con đã thành niên nhưng không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi sống.
  • Cha mẹ và con không sống chung với nhau hoặc sống chung nhưng cha mẹ vi phạm nghĩa vụ đối với con.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không phân biệt con ngoài giá thú và con trong thời kỳ hôn nhân; quyền và nghĩa vụ cấp dưỡng dựa trên mối quan hệ cha mẹ con. Tuy nhiên, cần chứng minh mối quan hệ cha mẹ con để yêu cầu cấp dưỡng. Nếu không thể chứng minh quan hệ cha mẹ con, thì con ngoài giá thú có thể không được công nhận là con của người cấp dưỡng.

>>> Tìm hiểu thêm: Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế là bao nhiêu?

2. Cấp dưỡng cho con ngoài giá thú yêu cầu như nào?

Con ngoài giá thù có được cấp dưỡng theo yêu cầu không?

2.1 Cần chuẩn bị hồ sơ gì để yêu cầu cấp dưỡng?

Khi yêu cầu cấp dưỡng, con ngoài giá thú cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây:

– Đơn yêu cầu cấp dưỡng.

– Giấy tờ chứng minh quan hệ cha mẹ con:

  • Giấy khai sinh (nếu giấy khai sinh đã có đủ tên cha và mẹ của trẻ – đây là trường hợp đã thực hiện thủ tục xác định cha mẹ con).
  • Tờ khai đăng ký nhận cha mẹ con; chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc quan hệ mẹ con như văn bản giám định ADN; văn bản cam đoan về mối quan hệ cha con hoặc mẹ con, có ít nhất 02 người làm chứng…
Xem thêm:  Xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt?

– Giấy tờ chứng minh điều kiện được yêu cầu cấp dưỡng:

  • Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn hoặc giấy khai sinh hoặc bất cứ giấy tờ nào có thông tin để chứng minh là con chưa thành niên.
  • Quyết định của Toà án đã có hiệu lực tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế hành vi dân sự… hoặc các giấy tờ khác để chứng minh người đó không có khả năng lao động, thu nhập để tự nuôi sống bản thân mình…

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng giấy ủy quyền cho người khác nhận thừa kế thay có được không?

2.2 Không cấp dưỡng cho con ngoài giá thú, có khởi kiện được không?

Sau khi đã xác định con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng, nếu yêu cầu mà cha hoặc mẹ không thực hiện việc cấp dưỡng cho con ngoài giá thú thì hoàn toàn có quyền yêu cầu thi hành án việc cấp dưỡng.

Theo đó, thủ tục yêu cầu thi hành án việc cấp dưỡng thực hiện theo Luật Thi hành án dân sự như sau:

Hồ sơ chuẩn bị

– Đơn yêu cầu thi hành án.

– Quyết định về việc cấp dưỡng con ngoài giá thú.

Người yêu cầu có thể nộp trực tiếp hoặc nộp quy bưu điện đến cơ quan thi hành án.

(Căn cứ khoản 13 Điều 1 Luật Thi hành án sửa đổi năm 2014).

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ

Cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện theo Điều 35 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014.

Thời gian giải quyết

– Trong 05 ngày làm việc: Cơ quan thi hành án sẽ kiểm tra nội dung yêu cầu, tài liệu kèm theo và thông báo cho người yêu cầu việc từ chối yêu cầu hoặc ra quyết định thi hành án.

– Hết 10 ngày tự nguyện thi hành án mà người có nghĩa vụ cấp dưỡng không thực hiện thì cơ quan thi hành án sẽ thực hiện cưỡng chế thi hành án.

Trên đây là giải đáp chi tiết về vấn đề: Con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng không? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  [Năm 2023] Phụ cấp chức vụ Bí thư Đảng ủy xã là bao nhiêu?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng công chứng thứ 7 chủ nhật hỗ trợ nhận hồ sơ online, tư vấn 24/24

>>> Địa chỉ văn phòng dịch thuật công chứng nhanh, uy tín, giá rẻ tại Hà Nội

>>> Văn phòng công chứng Hà Nội miễn phí ký ngoài trụ sở, hỗ trợ tận tình cả cuối tuần

>>> Hướng dẫn tìm đối tác kinh doanh uy tín, hiệu quả đem lại lợi nhuận cao

>>>Con ngoài giá thú là gì? Có được hưởng thừa kế hay không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *