Theo quy định của pháp luật hiện hành, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bìa đỏ hay bìa hồng là sự khác nhau về hình thức nhưng giá trị có khác nhau không. Vậy liệu không đổi sang Sổ hồng liệu có được mua bán, tặng cho đất ?Hãy cùng văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu nhé!

>>> Xem thêm: Vị trí đóng dấu sao y nhiều tờ đối với Hợp đồng mua bán khi sang tên căn hộ chưa có sổ đỏ?

  1. Không bắt buộc đổi sang Sổ hồng mới

Trước ngày 10/12/2009, tại Việt Nam có nhiều loại Giấy chứng nhận về nhà đất khác nhau (bìa màu đỏ, màu hồng). Để thuận tiện trong quản lý và sử dụng, từ ngày 10/12/2009 chỉ áp dụng một mẫu Giấy chứng nhận chung trong phạm vi cả nước với tên gọi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (bìa có màu hồng cánh sen).

Sổ hồng

Như vậy, không đổi sang Sổ hồng mới vẫn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất nếu có đủ các điều kiện sau:

* Điều kiện bên chuyển nhượng, bên tặng cho

– Có Giấy chứng nhận, trừ 02 trường hợp.

– Đất không có tranh chấp.

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

– Trong thời hạn sử dụng đất.

>>> Xem thêm: Cách tính phí công chứng hợp đồng tặng cho bất động sản từ bố mẹ sang con

* Điều kiện bên nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho

Bên nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho không thuộc các trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất sau:

– Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

– Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Xem thêm:  Chất thải rắn là gì? Phân loại chất thải rắn hiện nay

– Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

– Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

  1. Hồ sơ, thủ tục đổi sang Sổ hồng

Nếu hộ gia đình, cá nhân muốn đổi Giấy chứng nhận cũ sang Giấy chứng nhận mới thì cần thực hiện theo thủ tục sau:

* Hồ sơ cấp đổi Giấy chứng nhận

Căn cứ khoản 1 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT, hộ gia đình, cá nhân cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận theo Mẫu số 10/ĐK;

– Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

>>> Xem thêm: Mức thu phí, lệ phí chứng thực mới nhất đối với giấy tờ tùy thân khi sang tên sổ đỏ.

* Trình tự, thủ tục thực hiện cấp đổi

Bước 1. Nộp hồ sơ

Cách 1: Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất nếu có nhu cầu

Cách 2: Không nộp tại UBND xã, phường, thị trấn

Bước 2. Tiếp nhận hồ sơ

Bước 3. Giải quyết

Bước 4. Trả kết quả

* Thời gian giải quyết:

 Không quá 07 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 17 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.

Không quá 50 ngày đối với trường hợp cấp đổi đồng loạt cho nhiều người sử dụng đất do đo vẽ lại bản đồ.

Thủ tục đổi sang sổ hồng

>>> Xem thêm: Hướng dẫn tính phí sang tên sổ đỏ đối với đất thổ cư, đất nông nghiệp

Xem thêm:  Công ty TNHH một thành viên theo quy định pháp Luật hiện nay

Trên đây là giải đáp về việc không đổi sang Sổ hồng sẽ không được mua bán, tặng cho nhà đất? Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Bên cạnh đó là đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khóa tìm kiếm:

>>> Giấy tờ bắt buộc phải có khi công chứng tại trại giam khi sang tên sổ đỏ

>>> Những giấy tờ nào bắt buộc phải chứng thực khi sang tên nhà đất, ô tô?

>>>  Công chứng chuyển nhượng đất cho người chưa đủ 18 tuổi được không?

>>> Chồng tặng cho vợ đất trong thời kỳ hôn nhân thì cần những giấy tờ gì?

>>> Mẫu đơn chuyển nhượng đất cho vợ – có bắt buộc phải công chứng không?

>>> Phí công chứng văn bản thoả thuận tài sản vợ chồng sau khi ly hôn

>>> Công chứng bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ thì cần lưu ý giấy tờ gì? Hướng dẫn tính phí công chứng đơn giản trong 1 phút.

>>> Thông tin địa chỉ phòng công chứng có dịch vụ công chứng nhanh, giá rẻ ở Hà Nội

>>> Nhiệm vụ của văn phòng công chứng khi công chứng hợp đồng/giao dịch cho khách là gì?

>>> Chủ nhật có thể dịch thuật, công chứng căn cước công dân ở đâu?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *