Trong thực tế, nhiều người muốn đánh máy di chúc thay vì viết tay. Vậy, di chúc đánh máy sẵn trước khi công chứng có được không? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ công chứng di chúc tại nhà thuận tiện cho người già, người ốm yếu

1. Di chúc là gì?

Di chúc là việc cá nhân thể hiện ý chí của mình để chuyển nhượng tài sản sau khi qua đời. Di chúc có thể được thể hiện dưới dạng văn bản (có hoặc không có sự hỗ trợ từ người làm chứng) hoặc có thể được công chứng hoặc chứng thực, hoặc có thể là di chúc miệng. Định nghĩa này có căn cứ Điều 624 Bộ luật Dân sự năm 2015.

2. Di chúc đánh máy cần bao nhiêu người làm chứng?

Để di chúc đánh máy có hiệu lực, cần tuân theo Bộ luật Dân sự 2015. Cụ thể, các điều kiện như sau:

Số người làm chứng: Cần ít nhất hai người làm chứng.

Ký và xác nhận:

Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng. Những người làm chứng cần xác nhận chữ ký và điểm chỉ của người lập di chúc bằng cách ký vào bản di chúc.

Di chúc đánh máy cần bao nhiêu người làm chứng?

>>> Tìm hiểu thêm: Thực hiện thủ tục làm sổ đỏ thừa kế cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào?

Quy định khác:

Lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo Điều 631 và 632 của BLDS

Lưu ý: Người làm chứng cần đảm bảo không thuộc vào các trường hợp không được làm chứng:

– Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.

– Người có quyền, nghĩa vụ liên quan đến tài sản trong di chúc.

– Người chưa đủ tuổi hoặc mất năng lực hành vi dân sự. Không có khả năng nhận thức hoặc không thể tự quản lý hành vi của mình.

Vậy, đánh máy di chúc là hoàn toàn hợp pháp nếu đáp ứng điều kiện và tuân theo pháp luật. Cần ít nhất hai người làm chứng, đảm bảo rằng họ không thuộc các trường hợp không được làm chứng.

3. Di chúc đánh máy sẵn trước khi công chứng có được không?

3.1 Có thể đánh máy sẵn di chúc trước khi công chứng?

Có thể đánh máy sẵn di chúc trước khi công chứng. Pháp luật cho phép di chúc được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của người lập di chúc.

Có thể đánh máy sẵn di chúc trước khi công chứng?

>>> Tìm hiểu thêm: Di chúc miệng có được pháp luật công nhận không? Cần đáp ứng điều kiện gì?

Xem thêm:  Phế liệu là gì? Có được giảm thuế GTGT không?

Khi công chứng di chúc, người yêu cầu công chứng có thể soạn sẵn dự thảo, sau đó đọc lại để Công chứng viên ghi lại nội dung.

3.2 Quy trình công chứng di chúc đánh máy sẵn

Bước 1: Công chứng viên đọc lại dự thảo di chúc. Nếu dự thảo di chúc:

+ Vi phạm pháp luật

+ Trái đạo đức xã hội

+ Đối tượng của di chúc không phù hợp

Khi đó Công chứng viên sẽ chỉ rõ để sửa chữa.

Bước 2: Người lập di chúc sẽ cần chỉnh sửa dự thảo di chúc đánh máy. Nếu không sửa đổi, Công chứng viên có quyền từ chối công chứng.

Quy trình công chứng di chúc đánh máy sẵn

Ngoài ra, người lập di chúc có thể tự đọc dự thảo di chúc. Công chứng viên soạn thảo nội dung theo ý định của người lập di chúc. Sau khi hoàn thiện, người lập di chúc đọc lại và khi đồng ý với toàn bộ nội dung, Công chứng viên mới tiến hành bước tiếp theo.

Bước 3: Sau khi người lập di chúc đã đồng ý với dự thảo. Công chứng viên đã kiểm tra, rà soát lại toàn bộ nội dung của di chúc. Công chứng viên sẽ hướng dẫn người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào từng trang của di chúc.

Bước 4: Sau khi người lập xuất trình đầy đủ bản chính của giấy tờ liên quan đến nội dung di chúc để đối chiếu. Công chứng viên sẽ ký vào từng trang của di chúc và ký lời chứng của Công chứng viên.

>>> Xem thêm: Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế tốn phí bao nhiêu tiền?

Trên đây là nội dung về “Di chúc đánh máy sẵn trước khi công chứng có được không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Làm lại sổ đỏ để gia hạn sử dụng đất có cần thiết không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Sổ đỏ nhà đất ghi những gì? Cách đọc thông tin trên sổ đỏ có gì khác với sổ hồng?

>>> Công chứng giấy ủy quyền ở đâu uy tín? Chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Thủ tục chứng thực chữ ký cần những gì? Chi phí như thế nào?

>>> Tuyển dụng cộng tác viên nhập liệu lương cao, không yêu cầu kinh nghiệm

>>> Người biểu diễn là ai? Có quyền gì theo Luật Sở hữu trí tuệ?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *