Khi tiến hành thu hồi đất, vấn đề bồi thường hỗ trợ thường được tổ chức, cá nhân có liên quan quan tâm. Vậy, có được hỗ trợ di dời tài sản khi thu hồi đất không? Hãy cùng văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu ngay nhé!

>>> Xem thêm: Mua bán nhà đất, căn hộ có chứng thực được ở UBND xã/phường không?

1. Có được hỗ trợ di dời tài sản khi thu hồi đất không?

Theo khoản 1 điều 91 luật đất đai 2013 đã nêu thì trường hợp di dời đất mà phải di chuyển tài sản thì người có đất bị thu hồi sẽ được Nhà nước bồi thường chi phí di dời gồm:

– Chi phí để tháo dỡ, di chuyển, lắp đặt;

Hỗ trợ di dời tài sản khi thu hồi đất

– Bồi thường thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt trong trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất.

Trong đó, mức hỗ trợ di dời tài sản khi thu hồi đất sẽ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

2. Thời hạn chi trả bồi thường di dời tài sản khi thu hồi đất là bao lâu?

Tại khoản 1 Điều 93 Luật Đất đai quy định về thời hạn chi trả bồi thường di dời tài sản khi thu hồi đất thì thời hạn chi trả tiền bồi thường là 30 ngày kể từ ngày quyết định thu hồi đất có hiệu lực thi hành.

>>> Xem thêm: Mẫu đơn chuyển nhượng đất cho vợ – có bắt buộc phải công chứng không?

Trường hợp chậm chi trả thì khi thanh toán tiền bồi thường, hỗ trợ, ngoài tiền bồi thường, hỗ trợ theo phương án bồi thường được cấp có thẩm quyền phê duyệt, người có đất thu hồi còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng mức tiền chậm nộp theo quy định của Luật Quản lý thuế tính trên số tiền chậm trả và thời gian chậm trả.

Trường hợp người có đất thu hồi không nhận tiền bồi thường, hỗ trợ theo phương án đã được phê duyệt thì tiền bồi thường, hỗ trợ được gửi vào tài khoản tạm giữ của Kho bạc nhà nước.

3. Thu hồi đất gây thiệt hại về cây trồng trên đất có được bồi thường không?

Theo điều 90 Luật Đất đai 2013 quy định thì trong quá trình thu hồi đất nếu để xảy ra thiệt hại, người có đất bị thu hồi được Nhà nước bồi thường thiệt hại. Mức bồi thường đối với mỗi loại cây trồng bị thiệt hại là khác nhau, cụ thể:

Xem thêm:  Công chứng hồ sơ xin việc - Giấy tờ và nơi thực hiện

>>> Xem thêm: Đối với bất động sản, vợ tặng cho chồng có phải nộp thuế không? Và phải nộp những khoản thuế gì?

– Đối với cây hàng năm: Mức bồi thường được tính bằng giá trị sản lượng của vụ thu hoạch (tính theo năng suất của vụ cao nhất trong 03 năm trước liền kề của cây trồng chính tại địa phương và giá trung bình tại thời điểm thu hồi đất);

Thu hồi đất gây thiệt hại về cây trồng trên đất có được bồi thường không?

– Đối với cây lâu năm: Mức bồi thường được tính bằng giá trị hiện có của vườn cây theo giá ở địa phương tại thời điểm thu hồi đất (không gồm giá trị quyền sử dụng đất);

– Đối với cây trồng chưa thu hoạch nhưng có thể di chuyển đến địa điểm khác: Được bồi thường chi phí di chuyển và thiệt hại thực tế do phải di chuyển, phải trồng lại;

– Đối với cây rừng trồng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, cây rừng tự nhiên giao cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhan: Bồi thường theo giá trị thiệt hại thực tế của vườn cây.

Trên đây là giải đáp những thắc mắc liên quan đến chính sách hỗ trợ nhà nước trong di dời tài sản khi có quyết định thu hồi đất.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng chuyển nhượng nhà đất đối với đất trồng lúa. Không sống tại địa phương mua đất trồng lúa bằng cách nào?

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ: 

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Bên cạnh đó là đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

Xem thêm:  Cách lăn tay điểm chỉ như thế nào?

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khóa tìm kiếm: 

>>> Công chứng học ngành gì? Cơ hội việc làm đối với ngành công chứng.

>>>  Công chứng có tác dụng gì? Khi nào bắt buộc phải công chứng? Tránh rủi ro khi công chứng giao dịch, hợp đồng.

>>> Công chứng văn bản xác nhận tài sản vợ chồng trước khi mua căn hộ từ chủ đầu tư?

>>> Công chứng văn bản thừa kế di sản đối với đất thờ cúng

>>>  Công chứng hợp đồng cộng tác viên và hướng dẫn soạn mẫu hợp đồng gắn gọn, xúc tích.

>>> Địa chỉ phòng công chứng có giá công chứng sơ yếu lý lịch rẻ nhất!

>>> Cách tính phí công chứng hợp đồng tặng cho bất động sản từ bố mẹ sang con

>>> Theo quy định của pháp luật, phí công chứng nhà đất bên nào chịu khi chuyển nhượng bất động sản?

>>>Công chứng bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ thì cần lưu ý giấy tờ gì? Hướng dẫn tính phí công chứng đơn giản trong 1 phút.

>>> Giấy tờ bắt buộc phải có khi công chứng tại trại giam khi sang tên sổ đỏ

https://luatvietnam.vn/dat-dai-nha-o/di-doi-tai-san-khi-thu-hoi-dat-567-93969-article.html
Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *