Trong khi lập di chúc, người lập di chúc phải minh mẫn, sáng suốt, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép. Vậy có bắt buộc phải đi khám sức khỏe nếu muốn lập di chúc không. Cùng tìm hiểu nội dung này qua bài viết dưới đây nhé.

>>> Xem thêm: Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế rẻ nhất Hà Nội

1. Có phải khám sức khỏe khi lập di chúc không?

Điều 630 Bộ luật Dân sự năm 2015 nêu rõ, một bản di chúc hợp pháp nếu có đầy đủ các điều kiện sau đây:

– Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép.

– Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

– Di chúc của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi: Lập thành văn bản, được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc;

– Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ: Người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

>>> Xem thêm: Công chứng thứ 7 chủ nhật – Miễn phí công chứng di chúc tại nhà

Căn cứ quy định này, không có yêu cầu nào bắt buộc người để lại di sản phải có giấy khám sức khỏe.

Ngoài ra, với trường hợp di chúc được công chứng hoặc chứng thực. Theo quy định này, khi di chúc được yêu cầu công chứng, chứng thực thì công chứng viên là người sẽ xác định tình trạng của người lập di chúc và có quyền từ chối công chứng di chúc nếu có dấu hiệu nghi ngờ.

Do đó, hiện nay, pháp luật không có quy định nào yêu cầu người lập di chúc phải khám và có giấy khám sức khỏe. Tuy nhiên, để tránh tranh chấp không đáng có, khuyến khích người lập di chúc nên chuẩn bị giấy khám sức khỏe để chứng minh bản thân đủ điều kiện minh mẫn, sáng suốt.

2. Thủ tục công chứng di chúc đúng chuẩn, hợp pháp

Hiện nay, khi muốn để lại tài sản của mình cho người khác sau khi chết, nhiều người đã lựa chọn việc công chứng di chúc.

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Người lập di chúc cần chuẩn bị:

– Phiếu yêu cầu công chứng (theo mẫu);

– Dự thảo di chúc (nếu có) trong đó nêu rõ những nội dung gồm: Ngày, tháng, năm lập di chúc; họ tên và nơi cư trú của người lập di chúc; di sản để lại, nơi có di sản; họ, tên người, cơ quan được hưởng di sản

Thủ tục công chứng di chúc đúng chuẩn, hợp pháp

– Bản sao các giấy tờ tùy thân như: Căn cước công dân, sổ hộ khẩu…

Xem thêm:  Phụ cấp Phó Chủ tịch Hội Nông dân xã được tính như thế nào?

– Bản sao các giấy tờ về di sản: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất, đăng ký xe ô tô…

Bước 2: Nộp hồ sơ

Liên hệ với Phòng/Văn phòng công chứng nơi mình cư trú để thực hiện thủ tục. Khi đó, người này phải mang theo bản chính các giấy tờ nêu trên để công chứng viên đối chiếu, xem xét.

Đáng chú ý, theo khoản 1 Điều 56 Luật Công chứng, người để lại di sản phải tự mình yêu cầu công chứng di chúc, không được ủy quyền cho người khác.

Bước 3: Thực hiện công chứng di chúc

– Công chứng viên tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ đồng thời nghe người để lại di sản tuyên bố nội dung muốn để lại tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

– Công chứng viên giải thích về quyền, nghĩa vụ của người để lại di sản

– Người lập di chúc xác nhận nội dung trong dự thảo di chúc đã đúng với ý chí, mong muốn của mình.

– Công chứng viên hướng dẫn người để lại di sản ký hoặc điểm chỉ vào văn bản.

Bước 4: Nhận bản di chúc đã được công chứng

Sau khi người lập di chúc ký, điểm chỉ vào dự thảo di chúc thì công chứng viên kiểm tra lại dự thảo, hồ sơ, giấy tờ (bản chính) của người để lại di sản

Khi thấy đủ điều kiện thì công chứng viên ký chứng nhận vào dự thảo, đóng dấu và trả lại cho người lập di chúc bản di chúc đã được ký, đóng dấu cùng toàn bộ hồ sơ, giấy tờ gốc của người để lại di sản

Sau khi nhận được bản di chúc, phải nộp phí và thù lao công chứng:

Phí công chứng di chúc: 50.000 đồng/di chúc theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 257/2016/TT-BTC.

– Phí nhận lưu giữ di chúc: 100.000 đồng/trường hợp.

– Thù lao công chứng: Do các bên tự thỏa thuận nhưng không vượt quá mức trần thù lao công chứng do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ khi người đứng tên đã mất không để lại di chúc

Trên đây là quy định về việc lập di chúc có cần giấy khám sức khỏe không? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Tên người mua hàng trên hóa đơn điện tử có bắt buộc không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Mách bạn thủ tục làm sổ đỏ, sổ hồng siêu nhanh, trọn gói, giá rẻ

>>> Phí công chứng hợp đồng thuê nhà ai phải thanh toán?

>>> Địa chỉ miễn phí kiểm tra sổ đỏ giả tại Hà Nội

>>> Tuyển cộng tác viên báo chí đào tạo từ A-, trả lương theo ngày

>>> Có được lập di chúc với tài sản được hình thành trong tương lai hay không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *