Trong một số tình huống nhất định, dù đã có di chúc, di sản thừa kế vẫn phải được chia theo quy định của pháp luật. Vậy những trường hợp nào bắt buộc phải chia thừa kế theo pháp luật? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ văn phòng công chứng thực hiện công chứng di chúc tại nhà miễn phí khu vực Hà Nội.

1. Di chúc không hợp pháp, có chia di sản thừa kế theo pháp luật?

– Để được coi là hợp pháp, di chúc phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc phải đủ minh mẫn, sáng suốt khi lập di chúc, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép.

b) Nội dung di chúc không vi phạm điều cấm của luật và không trái đạo đức xã hội.

c) Hình thức di chúc phải tuân thủ quy định của luật. Ví dụ, di chúc của người từ 15 đến dưới 18 tuổi phải lập thành văn bản và được cha, mẹ đồng ý; di chúc của người không biết chữ phải có công chứng.

Di chúc không hợp pháp, có chia di sản thừa kế theo pháp luật?

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ sổ đỏ uy tín và giao sổ nhanh nhất tại Hà Nội

– Di chúc miệng cũng có thể được pháp luật công nhận khi đáp ứng các điều kiện sau:

a) Người để lại di chúc thể hiện ý chí cuối cùng trước mặt ít nhất 02 người làm chứng.

b) Ngay sau khi người lập di chúc thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng phải ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ.

c) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày người này thể hiện ý chí cuối cùng, phải công chứng hoặc chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

Di chúc được coi là hợp pháp khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên, nếu thiếu bất kỳ điều kiện nào, di chúc sẽ không được coi là hợp pháp và di sản sẽ được chia theo pháp luật.

2. Chia di sản thừa kế khi người hưởng di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc

Điều 613 BLDS quy định, người thừa kế là cá nhân phải còn sống vào thời điểm mở thừa kế, hoặc đã sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế, nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản thừa kế chết. Nếu không phải là cá nhân, thì phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế (thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết)

Xem thêm:  Những trường hợp đơn khiếu nại không được thụ lý

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu cập nhật mới nhất 2023

Chia di sản thừa kế khi người hưởng di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc

Ngoài ra, Điều 643 BLDS còn quy định di chúc sẽ không có hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau:

– Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc

– Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế

Theo đó, di sản sẽ được chia theo pháp luật nếu tại thời điểm người hưởng thừa kế theo di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc; hoặc cơ quan, tổ chức được nhận thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn phân biệt sổ đỏ thật giả nhanh chóng dễ thực hiện tại nhà

3. Người hưởng di chúc không có quyền hưởng hoặc từ chối nhận di sản

Những người không được hưởng di chúc theo quy định tại Điều 621 BLDS bao gồm:

  • Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó.
  • Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản.
  • Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng.
  • Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc, giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

Nếu thuộc một trong các trường hợp trên, người hưởng di sản sẽ không được hưởng theo di chúc, trừ khi người để lại di chúc đã biết về hành vi của họ nhưng vẫn cho họ hưởng theo di chúc.

Người hưởng di chúc không có quyền hưởng hoặc từ chối nhận di sản

Ngoài ra, những người được hưởng thừa kế theo di chúc nhưng từ chối nhận di sản thì di sản sẽ được chia theo pháp luật. Thậm chí, một phần di sản theo di chúc cũng sẽ được chia theo pháp luật nếu thuộc các trường hợp nêu trên.

>>> Tìm hiểu thêm: Cập nhật mức Phí công chứng đầy đủ nhất 2023

Xem thêm:  Khi nào tài sản thừa kế được chia lại?

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi “Khi có di chúc thì có thể chia di sản thừa kế theo pháp luật không? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Mới nhất 2023, Phí công chứng di chúc là bao nhiêu?

>>> Thủ tục công chứng di chúc bao gồm những gì?

>>> Hồ sơ cần chuẩn bị khi công chứng ủy quyền mua bán tài sản

>>> Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế như thế nào?

>>> Nhận thừa kế đất cần giấy tờ gì? Có cần phải công chứng không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *