Hiện nay, theo nhu cầu của thị trường, giao dịch không dùng tiền mặt đang giữ một vị trí quan trọng trong việc lưu chuyển tiền tệ. Vậy theo quy định, những giao dịch nào không dùng tiền mặt. Cùng tìm hiểu nội dung này qua bài viết dưới đây.

>>> Xem ngay: Sổ đỏ là gì? Những lưu ý khi sang tên sổ đỏ nhà đất mới nhất 2023

1. Giao dịch không được sử dụng tiền mặt là gì?

Điều 116 Bộ luật Dân sự 2015 định nghĩa giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

Theo đó, giao dịch dân sự có thể được thể hiện dưới các hình thức sau đây:

– Bằng lời nói

– Bằng văn bản. Trong đó giao dịch thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử cũng được coi là giao dịch bằng văn bản.

Giao dịch không được sử dụng tiền mặt là gì?

– Bằng hành vi cụ thể

Ngoài ra, tại Nghị định 222/2013/NĐ-CP, tiền mặt là tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành. Do đó, giao dịch không sử dụng tiền mặt có thể hiểu là việc các cá nhân, tổ chức không sử dụng tiền mặt để thực hiện các giao dịch thanh toán, giao dịch dân sự khác.

>>> Xem ngay: Nhờ người khác đi chứng thực chữ ký có được không?

2. Những trường hợp giao dịch không dùng tiền mặt

Để bắt nhịp với sự phát triển của nền kinh tế thị trường và tạo thuận lợi cho việc giải ngân vay vốn, Ngân hàng nhà nước đã ra Thông tư 21/2017/TT-NHNN quy định về phương thức giải ngân vốn cho vay của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài đối với khách hàng.

Theo đó, Điều 4 Thông tư trên quy định rõ, khi giải ngân vốn cho vay vào tài khoản thanh toán của bên thụ hưởng tại tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán, các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải sử dụng phương thức thanh toán không dùng tiền mặt.

Những trường hợp không được dùng tiền mặt

Ngoài ra, Nghị định 222/2013/NĐ-CP cũng quy định các giao dịch sau đây bắt buộc không được dùng tiền mặt:

Xem thêm:  Bao nhiêu tuổi thì hết tuổi đóng bảo hiểm xã hội?

– Các tổ chức sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, vốn nhà nước không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch trừ khi được Bộ Tài chính hoặc Ngân hàng nhà nước cho phép

– Đối với các giao dịch chứng khoán: Tổ chức, cá nhân không thanh toán bằng tiền mặt:

+ Trên Sở giao dịch chứng khoán

+ Trong các giao dịch đã đăng ký, lưu ký tại Trung tâm Lưu ký chứng khoán không qua hệ thống giao dịch của Sở giao dịch chứng khoán.

>>> Có thể bạn quan tâm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ , sổ hồng nhà chung cư mới nhất 2023

– Giao dịch tài chính của doanh nhiệp: Các doanh nghiệp không sử dụng giao dịch bằng tiền mặt:

+ Trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

+ Khi vay và cho vay lẫn nhau

Theo đó, các doanh nghiệp sẽ dùng các hình thức sau đây:

– Thanh toán bằng Séc

– Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền

– Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

Chi tiết tại Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp.

Không chỉ vậy, để có thể được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, các doanh nghiệp cần phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên. Các trường hợp chi tiết được quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC.

>>> Xem ngay: 03 cách kiểm tra sổ đỏ giả đơn giản, nhanh chóng ngay tại nhà

Trên đây là danh sách các trường hợp giao dịch không dùng tiền mặt theo quy định. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Các trường hợp công chức được tăng lương đột xuất

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng công chứng ngoài trụ sở miễn phí tại nhà

>>> Phí dịch vụ sang tên sổ đỏ ai chịu – Khi nào được miễn phí sang tên

>>> Phí công chứng chứng thực giấy tờ tùy thân giá rẻ nhất Hà Nội

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế bất động sản

>>> Vay tiền online không trả có bị nợ xấu không?

 

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *