Sau khi đã thực hiện công chứng di chúc xong, nhiều người lại có mong muốn thay đổi, bổ sung người thừa kế vào di chúc. Vậy thêm người thừa kế vào di chúc đã được công chứng có được không và thực hiện như thế nào? Câu trả lời sẽ nằm ở bài viết sau đây của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ.

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ văn phòng công chứng thực hiện sửa đổi, bổ sung di chúc uy tín, chuyên nghiệp tại Hà Nội.

1. Di chúc đã lập có được thêm người thừa kế không?

Theo quy định tại Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015, người để lại di chúc có quyền:

– Chỉ định người thừa kế;

– Truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

– Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

– Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

– Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

-Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Vốn dĩ, di chúc như một “phép bảo đảm” cho tài sản của người để lại di chúc sau khi chết. Thông qua di chúc, người đó sẽ quyết định những vấn đề liên quan đến tài sản của mình như để lại tài sản cho ai, phân định phần tài sản cho từng người…

Do đó, việc lập di chúc hoàn toàn dựa vào ý chí, mong muốn của người lập di chúc. Bởi ý chí của một người có thể thay đổi tùy theo hoàn cảnh, mong muốn của người đó, nên dù đã lập di chúc nhưng người để lại tài sản hoàn toàn có quyền thay đổi, bổ sung người thừa kế nếu muốn.

Thêm người thừa kế vào di chúc đã được công chứng

>>> Hướng dẫn: Thủ tục xin cấp sổ đỏ theo quy định mới nhất.

Điều 640 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào. Trong đó, việc bổ sung người thừa kế cũng là một trong những quyền của người này.

Tuy nhiên, cần lưu ý rằng, mặc dù người để lại di chúc có thể bổ sung người thừa kế vào bản di chúc đã lập nhưng phải đảm bảo rằng bản di chúc này hoàn toàn hợp pháp. Khi đó, để bản di chúc là hợp pháp thì người lập di chúc phải lưu ý một số điểm sau:

– Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

Xem thêm:  Ngày cấp Căn cước công dân ghi ở đâu trên thẻ?

– Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội;

– Hình thức di chúc cũng không được trái quy định của luật…

2. Thủ tục bổ sung di chúc đã được công chứng

Bởi di chúc bằng văn bản có thể có người làm chứng hoặc không. Trong đó:

– Di chúc không có người làm chứng: Người lập di chúc phải tự viết và ký vào bản di chúc;

– Di chúc có người làm chứng: Nếu người làm chứng không thể tự mình viết được thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc. Khi đó, di chúc phải có ít nhất 02 người làm chứng hoặc được công chứng, chứng thực theo quy định.

>>> Xem thêm: Thừa kế theo pháp luật là gì? Trường hợp nào được thừa kế theo pháp luật?

Thêm người thừa kế vào di chúc đã được công chứng

Trong trường hợp, di chúc đã được công chứng, chứng thực mà muốn bổ sung thêm người thừa kế thì người yêu cầu công chứng có thể lập một bản di chúc mới.

Lúc này, bản di chúc mới sẽ thể hiện đầy đủ những người thừa kế theo như mong muốn của người để lại di chúc, bao gồm cả người muốn bổ sung vào.

Bởi bất cứ lúc nào, người lập di chúc cũng đều có quyền lập di chúc mới thay thế cho bản cũ. Lúc này, người lập di chúc có thể có nhiều bản di chúc và bản di chúc cuối cùng sẽ là bản có hiệu lực pháp luật.

Bởi vậy, nếu muốn bổ sung người thừa kế trong bản di chúc thì có thể lập một bản di chúc mới. Khi đó, người này cần phải chuẩn bị các loại giấy tờ như: Phiếu yêu cầu công chứng, bản sao giấy tờ tùy thân, bản sao các giấy tờ có liên quan đến tài sản….

Sau khi có đầy đủ các loại giấy tờ thì có thể đến bất cứ văn phòng/phòng công chứng nào để thực hiện việc công chứng, chứng thực di chúc theo thủ tục được quy định tại Luật Công chứng 2014.

>>> Xem thêm: Khai nhận di sản trong thừa kế theo di chúc cần niêm yết bao nhiêu ngày tại phường?

Như vậy, trên đây là bài viết phân tích của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ về vấn đề “Thêm người thừa kế vào di chúc đã được công chứng”. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Đặt lịch hẹn công chứng, lợi ích của việc đặt lịch công chứng

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Chứng thực di chúc tại đâu và chi phí như thế nào?

>>> Công chứng di chúc và khi nào di chúc phát sinh hiệu lực?

>>> Có thể bạn chưa biết: Di chúc miệng có được coi là hợp pháp hay không?

>>> Thực hiện thủ tục công chứng hủy bỏ di chúc cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Phí công chứng di chúc tại nhà riêng đối với người ốm nặng, không thể đi lại được.

>>> Thủ tục công chứng các văn bản thừa kế di sản đối với đất thờ cúng và giấy tờ cần chuẩn bị.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *