Luật Căn cước 2023, ban hành từ ngày 1/7/2024, là văn bản quy định việc cấp thẻ Căn cước cho trẻ em lần đầu tiên. Điều này đã đặt ra nhiều câu hỏi từ phía cộng đồng, đặc biệt là về việc trẻ em có bắt buộc phải làm thẻ Căn cước hay không? Hãy cùng khám phá câu trả lời thông qua bài viết dưới đây của văn phòng công chứng Nguyễn Huệ nhé!

>>> Xem thêm tại: Tuyển cộng tác viên thu nhập không giới hạn tại Hà Nội – nhanh chóng nắm bắt cơ hội!

1. Trẻ em có bắt buộc làm thẻ Căn cước không?

1. Trẻ em có bắt buộc làm thẻ Căn cước không?

Luật Căn cước 2023, có hiệu lực từ ngày 1/7/2024, đã quy định về việc cấp thẻ Căn cước cho trẻ em. Cụ thể, theo Điều 19 và 21 của Luật Căn cước, các điều khoản sau được áp dụng:

– Người được cấp thẻ Căn cước là công dân Việt Nam.

– Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên phải thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước.

– Công dân Việt Nam dưới 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu.

– Công dân Việt Nam đã được cấp thẻ căn cước phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ căn cước khi đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.

– Thẻ căn cước đã được cấp, cấp đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước.

Dựa trên quy định trên, từ ngày 01/7/2024, trẻ em sẽ được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu, không bắt buộc. Việc này nhằm giảm thiểu giấy tờ khi thực hiện thủ tục hành chính. Thẻ Căn cước có tích hợp thông tin từ thẻ bảo hiểm y tế, giấy khai sinh, hoặc giấy tờ khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng văn bản thừa kế di sản để hợp pháp hóa quyền thừa kế.

Sử dụng thông tin đã tích hợp trong thẻ Căn cước sẽ đơn giản hóa quá trình thực hiện các thủ tục hành chính, dịch vụ công, và các giao dịch khác, giúp cha mẹ tiện lợi hơn khi sử dụng thẻ Căn cước thay thế cho giấy khai sinh và thẻ bảo hiểm y tế của con.

Xem thêm:  Lập và ký hóa đơn điện tử trong vòng 24h [Đề xuất]

2. Cấp thẻ Căn cước cho trẻ em như thế nào?

2. Cấp thẻ Căn cước cho trẻ em như thế nào?

Quy trình cấp thẻ Căn cước cho trẻ em được quy định theo Điều 23 Luật Căn cước như sau:

2.1. Cấp thẻ Căn cước cho trẻ dưới 6 tuổi:

– Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục thông qua cổng dịch vụ công hoặc ứng dụng định danh quốc gia.

– Trong trường hợp chưa đăng ký khai sinh, người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước thông qua các thủ tục liên thông với đăng ký khai sinh trên cổng dịch vụ công, ứng dụng định danh quốc gia hoặc trực tiếp tại cơ quan quản lý căn cước.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà được pháp luật hiện hành quy định thế nào?

– Cơ quan quản lý căn cước không thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.

2.2. Cấp thẻ Căn cước cho trẻ từ 6 đến dưới 14 tuổi:

– Người từ đủ 6 đến dưới 14 tuổi cùng người đại diện hợp pháp đến cơ quan quản lý Căn cước để thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.

– Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước thay cho trẻ từ đủ 6 tuổi đến dưới 14 tuổi.

Lưu ý: Trong trường hợp từ chối cấp thẻ Căn cước, cơ quan quản lý Căn cước phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là tổng hợp nhận định của chúng tôi. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Hậu sản và những chế độ được hưởng chính thức khi bị hậu sản

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM CÁC TỪ KHÓA:

>>> Ngoại tình tư tưởng là gì? Có vi phạm Luật Hôn nhân Gia đình?

>>> Xem thêm: Thủ tục chứng thực chữ kí cần những gì? Có công chứng vào thứ 7 chủ nhật không?

>>> Xem thêm: Khi nào cần thủ tục làm sổ đỏ thừa kế? Mất bao nhiêu thời gian để làm xong thủ tục?

>>> Xem thêm: Công ty dịch thuật đa ngôn ngữ số 1 Hà Nội – uy tín, nhanh chóng và tiện lợi

>>> Xem thêm: Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu là gì? Trường hợp nào cần tiến hành thủ tục này?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *