Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là khoảng thời gian mà các cơ quan, cá nhân có thẩm quyền có thể áp dụng các hình thức xử phạt hành chính đối với cá nhân, tổ chức thực hiện vi phạm hành chính. Vậy hiện nay pháp luật quy định như nào về thời hiệu xử phạt hành chính?

>>> Xem thêm: Làm thế nào để công chứng thừa kế di sản? Địa chỉ công chứng uy tín?

1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính

Thời hiệu xử phạt hành chính theo quy định pháp luật

Theo Điều 6 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ một số trường hợp sau đây có thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm:

  • Vi phạm hành chính về kế toán, phí, lệ phí, và hóa đơn.
  • Vi phạm hành chính về quản lý giá, chứng khoán, sở hữu trí tuệ, kinh doanh bảo hiểm.
  • Vi phạm hành chính về xây dựng, lâm nghiệp, thủy sản, bảo vệ môi trường, điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước, hoạt động dầu khí và hoạt động khoáng sản khác, năng lượng nguyên tử, đất đai, đê điều, quản lý, phát triển nhà và công sở.
  • Vi phạm hành chính về xuất bản và báo chí.
  • Vi phạm hành chính về sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả, sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa, và quản lý lao động ngoài nước.

Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp trên được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm. Đối với vi phạm hành chính đang được thực hiện, thời hiệu tính từ thời điểm phát hiện vi phạm.

Riêng vi phạm hành chính về thuế, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính áp dụng theo quy định tại Điều 8 của Nghị định 125/2020/NĐ-CP:

  • Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn và vi phạm thủ tục thuế là 02 năm tính từ ngày người có thẩm quyền phát hiện nếu hành vi vi phạm đang được thực hiện hoặc tính từ ngày chấm dứt hành vi nếu vi phạm đã kết thúc.
  • Thời hiệu xử phạt đối với hành vi trốn thuế chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn là 05 năm kể từ ngày thực hiện hành vi vi phạm.

Tóm lại, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính có thể thay đổi tùy theo lĩnh vực và loại vi phạm. Thông thường, thời hiệu xử phạt là 01 hoặc 02 năm, nhưng trong trường hợp vi phạm nghiêm trọng về thuế, thời hiệu có thể lên đến 05 năm.

>>> Có thể bạn quan tâm: Thủ tục công chứng thừa kế mới nhất hiện nay.

2. Thời hiệu áp dụng biện pháp xử lý hành chính

Thời hiệu xử phạt hành chính theo quy định pháp luật

Ngoài các hình thức xử phạt hành chính như cảnh cáo, phạt tiền, tước giấy phép, chứng chỉ hành nghề, tịch thu tang vật, người thực hiện hành vi vi phạm hành chính còn có thể bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính.

Xem thêm:  Hợp đồng mua bán công chứng bị sai tên có vô hiệu hay không?

Các biện pháp xử lý hành chính bao gồm: Giáo dục tại xã, phường, thị trấn; đưa vào trường giáo dưỡng; đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc và đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Theo Điều 7 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, thời hiệu áp dụng các biện pháp xử lý hành chính đối với cá nhân được quy định như sau:

  • Thời hiệu áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn:
    • 01 năm kể từ ngày thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 90 của Luật Xử lý vi phạm hành chính.
    • 06 tháng kể từ ngày thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 90 của Luật Xử lý vi phạm hành chính.
    • 06 tháng kể từ ngày thực hiện lần cuối một trong các hành vi vi phạm quy định tại khoản 3, 4 và 6 Điều 90 của Luật Xử lý vi phạm hành chính.
    • 03 tháng kể từ ngày thực hiện lần cuối hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều 90 của Luật Xử lý vi phạm hành chính.

– Thời hiệu áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng:

+ 01 năm kể từ ngày thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, 2 Điều 92 Luật Xử lý vi phạm hành chính;

+ 06 tháng kể từ ngày thực hiện một trong các hành vi vi phạm quy định tại khoản 3, 4 Điều 92 Luật Xử lý vi phạm hành chính.

– Thời hiệu áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là 01 năm kể từ ngày thực hiện lần cuối một trong các hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 94 Luật Xử lý vi phạm hành chính.

– Thời hiệu áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là 03 tháng kể từ ngày thực hiện lần cuối hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính.

>>> Tìm hiểu thêm: Di chúc miệng có được pháp luật công nhận? Cần đáp ứng điều kiện gì?

3. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được tính như nào?

Theo Điều 7 Luật Xử lý vi phạm hành chính, trong 06 tháng kể từ ngày chấp hành xong quyết định phạt cảnh cáo hoặc 01 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì cá nhân, tổ chức được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

Bên cạnh đó, nếu trong 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính hoặc 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính mà không tái phạm thì cá nhân được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính.

Xem thêm:  Mang Sổ đỏ đi thế chấp thì nhà trên đất có nằm trong diện bị thế chấp không?

Trên đây là các quy định về thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính.

Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng công chứng Hà Nội miễn phí ký ngoài trụ sở, hỗ trợ 24/24 kể cả cuối tuần

>>> Địa chỉ phòng công chứng thứ 7 chủ nhật, hỗ trợ tận tình, giá ưu đãi nhất Hà Nội

>>> Tuyển dụng cộng tác viên nhiều ngành nghề, thu nhập cao, công việc ổn định

>>> Khi giao dịch mua bán, phí công chứng nhà đất ai chịu? Phải nộp phí là bao nhiêu?

>>> Những ai được tăng lương hưu nhiều nhất trong năm 2023?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *