Thời gian gần đây, tình trạng mất xe ở chung cư khi gửi trong các toà chung cư diễn ra khá phổ biến. Vậy trong trường hợp đó, ai sẽ là người chịu trách nhiệm? Người bị mất xe có được bồi thường thiệt hại không. Cùng đi tìm câu trả lời cho vấn đề này qua bài phân tích dưới đây.

>>> Xem thêm: Sổ hồng là gì? Khi nào được cấp sổ hồng? Khác gì so với sổ đỏ?

1. Ai phải chịu trách nhiệm khi bị mất xe ở chung cư?

Thông thường, tại các khu chung cư đều có bảo vệ trông cửa ra cửa vào chung cư. Thậm chí, nhiều khu chung cư, nếu khách muốn đi vào bên trong thì còn phải xuất trình Căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ tuỳ thân khác để được ngay chỗ bảo vệ chung cư.

Do đó, hầu như người nào nếu muốn vào chung cư đều phải gửi xe chỗ bảo vệ hoặc có thể gửi xe dưới hầm để xe của chung cư. Tại đây, với cư dân của khu chung cư thì sẽ được nhận vé xe tháng, khách đến chung cư thường sẽ được nhận vé xe hàng ngày.

Ai phải chịu trách nhiệm khi bị mất xe ở chung cư?

Tuy nhiên, theo khoản 2 Điều 106 Luật Nhà ở, chi phí trông giữ xe không thuộc vào giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư. Do đó, cá nhân, tổ chức thực hiện trông giữ xe và thu phí trông giữ xe không phải Ban quản lý toà nhà mà thường sẽ do Ban quản lý thuê một đơn vị độc lập bên ngoài.

Khi cư dân hoặc khách hàng đến chung cư, gửi xe và nhận vé xe thì giữa đơn vị trông giữ xe của chung cư và cư dân/khách hàng đã tồn tại hợp đồng gửi giữ tài sản theo quy định của BLDS năm 2015

Đồng thời, nghĩa vụ của bên giữ tài sản được nêu tại khoản 1 Điều 557 BLDS 2015:

1. Bảo quản tài sản theo đúng thoả thuận, trả lại tài sản cho bên gửi theo đúng tình trạng như khi nhận giữ

Khi xe gửi ở chung cư bị mất thì do tồn tại hợp đồng gửi giữ nên chủ phương tiện có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại nếu bên giữ làm mất xe trừ trường hợp bất khả kháng (khoản 2 Điều 556 Bộ luật Dân sự năm 2015).

Xem thêm:  Nhận nuôi hai con cùng lúc có được pháp luật cho phép hay không?

Căn cứ các quy định nêu trên, có thể thấy, nếu bị mất xe ở chung cư thì người có trách nhiệm bồi thường là cá nhân, tổ chức được Ban quản lý thuê để trông giữ xe của người đến chung cư nếu giữa người mất xe và người trông xe có vé gửi xe.

Ngược lại, nếu không có vé xe hoặc không gửi xe ở bãi đậu xe của khu chung cư thì khi mất xe, người bị mất sẽ không được bồi thường thiệt hại.

>>> Xem thêm: Pháp luật có cho phép ủy quyền thực hiện dịch vụ sang tên sổ đỏ không?

2. Trường hợp nào mất xe được nhận bồi thường thiệt hại ?

Để xác định mức bồi thường trong trường hợp bên nhận trông giữ xe tại chung cư phải bồi thường thiệt hại, căn cứ Điều 13, Điều 360, Điều 419 BLDS năm 2015, người bị mất xe sẽ được bồi thường thiệt hại theo thoả thuận giữa các bên hoặc nếu do lỗi của bên trông xe thì sẽ được bồi thường toàn bộ thiệt hại.

Mất xe ở chung cư có được nhận bồi thường thiệt hại không?

Theo đó, để xác định mức bồi thường, các bên có thể thoả thuận hoặc sử dụng các biện pháp khác để xác định thiệt hại như:

– Thuê tổ chức thẩm định giá.

– Tham khảo giá mua bán xe cùng loại, cùng thương hiệu hoặc cùng thời gian sử dụng ở các cửa hàng bán xe.

– Tính giá trị xe căn cứ theo cách tính lệ phí trước bạ với xe cũ. Theo đó, căn cứ khoản 3 Điều 3 Thông tư 13/2022/TT-BTC, giá tính lệ phí trước bạ với xe đã qua sử dụng được tính theo công thức:

Giá trị xe = Giá trị xe mới x tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại

Giá xe mới tính theo khoản 2 Điều 7 Nghị định 10/2022/NĐ-CP và khoản 2 Điều 3 Thông tư 13/2022/TT-BTC.

>>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng mua bán xe bên nào phải thanh toán phí công chứng?

Trên đây là giải đáp thắc mắc cho câu hỏi: “Mất xe ở chung cư ai chịu trách nhiệm bồi thường”.Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng tại Mỹ Đức Hà Nội

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Có thể bạn quan tâm: Nhà đang cho thuê, thực hiện bảo trì sửa chữa thế nào?

>>> Xem thêm: Dịch thuật đa ngôn ngữ giá rẻ, lấy ngay tại Hà Nội

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *