Trong thời gian gần đây, đã xảy ra nhiều vụ án giết người do các đối tượng 15 tuổi thực hiện. Vậy với những trường hợp phạm tội này, chế tài áp dụng được pháp luật hiện hành quy định như thế nào? 15 tuổi giết người đi tù bao nhiêu năm? Hãy cùng văn phòng công chứng Nguyễn Huệ đi sâu vào tìm hiểu vấn đề nóng bỏng này nhé!

>>> Xem thêm tại: Phòng công chứng nào nhận làm dịch vụ sổ đỏ không? Chỗ nào thực hiện nhanh gọn, uy tín mà giá cả hợp lý?

1. 15 tuổi giết người có phải ngồi tù không?

Người 15 tuổi, mặc dù là người chưa thành niên theo quy định của Điều 21 Bộ luật Dân sự năm 2015, nhưng theo Điều 91 Bộ luật Hình sự, nguyên tắc xử lý với người dưới 18 tuổi phạm tội phụ thuộc vào nhiều yếu tố như độ tuổi, khả năng nhận thức về tính chất nguy hiểm của hành vi phạm tội, cũng như nguyên nhân và điều kiện gây ra tội phạm đó.

1. Người 15 tuổi giết người có phải ngồi tù không?

Theo quy định của Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự năm 2017, người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về các tội phạm rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng, trong đó bao gồm Tội giết người được nêu tại Điều 123 Bộ luật Hình sự năm 2015.

>>> Xem thêm tại: Công chứng thứ 7 chủ nhật có thêm thủ tục gì không? Cần điều kiện gì khác không?

Do đó, nếu người 15 tuổi phạm tội giết người, họ có thể chịu trách nhiệm hình sự và bị xử lý theo quy định của pháp luật.

2. 15 tuổi giết người đi tù bao nhiêu năm?

2. Người 15 tuổi giết người đi tù bao nhiêu năm?

Đối với trường hợp người 15 tuổi phạm tội giết người, mức án phạt sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng chủ yếu dựa trên Điều 123 của Bộ luật Hình sự năm 2015. Theo quy định này:

– Phạt tù từ 12 – 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình:

  • Nếu giết một trong các đối tượng như 02 người trở lên/người dưới 16 tuổi/phụ nữ mang thai/người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân/ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo.
  • Trước hoặc ngay sau khi giết người lại thực hiện một tội phạm rất hoặc đặc biệt nghiêm trọng.
  • Để che giấu hoặc thực hiện tội phạm khác.
  • Giết người một cách man rợ/có tính côn đồ/sử dụng phương pháp có thể làm chết nhiều người.
  • Có thuê người giết/giết người thuê hoặc giết người có tổ chức.
  • Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân.
  • Tái phạm nguy hiểm.
  • Vì động cơ đê hèn.
Xem thêm:  Trách nhiệm hình sự đối với pháp nhân thương mại theo quy định của pháp luật hình sự

>>> Xem thêm tại: Phòng công chứng Nguyễn Văn Huyên – địa chỉ công chứng có dịch vụ hoàn hảo, nhanh gọn.

Phạt tù từ 07 – 15 năm tù: Nếu không thuộc một trong các trường hợp bị phạt tù từ 12 – 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

Phạt tù từ 01 – 05 năm: Cho trường hợp chuẩn bị phạm tội giết người.

Hình phạt bổ sung:

  • Bị cấm làm công việc/hành nghề nhất định từ 01 – 05 năm.
  • Phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 – 05 năm.

Tuy nhiên, do người phạm tội là dưới 18 tuổi, nên mức án phạt có thể nhẹ hơn và không áp dụng một số hình phạt bổ sung, như cấm làm công việc/hành nghề nhất định, phạt quản chế hoặc cấm cư trú. Án đã tuyên với người 15 tuổi giết người không tính để xác định tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm.

Trên đây là tổng hợp nhận định về Xử phạt như thế nào đối với người 15 tuổi phạm tội giết người? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Người thân mất tích bao lâu thì được báo công an?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM CÁC TỪ KHÓA:

>>> Quyền kiểm tra chuyên đề của CSGT, người dân có hay không?

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà có phức tạp không? Có mấy loại giấy tờ? Thủ tục tiến hành ra sao?

>>> Có cần công chứng hợp đồng thuê nhà không? Giá Công chứng hợp đồng thuê nhà được pháp luật hiện hành quy định thế nào?

>>> Thủ tục chứng thực chữ ký cần chuẩn bị những gì? Thẩm quyền chứng thực chữ ký thuộc về cơ quan nào?

>>> Thủ tục công chứng thừa kế cho con chưa đủ 18 tuổi có phức tạp như chúng ta nghĩ không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *