Ngoài việc thảo luận về vấn đề lương, việc đã có thời điểm hủy bỏ phụ cấp thâm niên cho công chức và viên chức cũng đã thu hút sự quan tâm và ý kiến đặt ra từ phía dư luận. Vậy, quá trình hủy bỏ phụ cấp thâm niên cho công chức và viên chức diễn ra khi nào? Hãy cùng văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu vấn đề này nhé!

>>> Xem thêm tại: Văn phòng công chứng quận Hoàn Kiếm – địa chỉ công chứng uy tín, nhanh gọn top 1 Hà Nội.

1. Đã có thời điểm chấm dứt phụ cấp thâm niên cho công chức, viên chức?

Một trong những điểm đáng chú ý tại Nghị quyết 27-NQ/TW 2018 về cải cách tiền lương là quyết định bãi bỏ phụ cấp thâm niên cho công chức, viên chức. Tuy nhiên, đối với quân đội, công an và cơ yếu, họ vẫn được duy trì loại phụ cấp này để đảm bảo tương quan tiền lương với cán bộ và công chức khác.

1. Đã có thời điểm chấm dứt phụ cấp thâm niên cho công chức, viên chức?

Ngày 10/11/2023, Quốc hội đã chính thức thông qua Nghị quyết về dự toán ngân sách Nhà nước năm 2024. Theo Nghị quyết này, cải cách tiền lương sẽ được thực hiện từ 01/7/2024.

Do đó, theo tinh thần của Nghị quyết 27, việc bãi bỏ phụ cấp thâm niên cho công chức, viên chức sẽ chính thức diễn ra từ 01/7/2024 – thời điểm triển khai cải cách tổng thể về tiền lương.

>>> Xem thêm tại: Phòng công chứng nào nhận làm dịch vụ sổ đỏ không? Chỗ nào thực hiện nhanh gọn, uy tín mà giá cả hợp lý?

Hiện nay, phụ cấp thâm niên nghề được quy định tại khoản 8 của Điều 6 trong Nghị định 204/2004/NĐ-CP. Đây được xem là một trong những khoản phụ cấp đặc thù theo nghề nghiệp của công chức, viên chức.

Các đối tượng hiện đang hưởng phụ cấp thâm niên nghề bao gồm:

  • Công chức: Chuyên ngành hải quan, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm…
  • Viên chức: Giáo viên, người làm việc trong ngành y tế…
  • Quân đội, công an và cơ yếu.

Với các chuyên ngành khác nhau, văn bản quy định cụ thể về phụ cấp thâm niên nghề tương ứng. Tuy nhiên, tổng quan, để hưởng phụ cấp thâm niên nghề, công chức và viên chức cần có thời gian làm việc liên tục ít nhất 05 năm, và thời gian này có thể được cộng dồn.

Xem thêm:  Không kê khai hóa đơn đầu vào có bị phạt không?

2. Công chức được hưởng các khoản phụ cấp nào?

2. Công chức được hưởng các khoản phụ cấp nào?

Công chức sẽ tiếp tục được hưởng nhiều khoản phụ cấp sau khi cải cách tiền lương, trong đó bao gồm:

  • Phụ cấp kiêm nhiệm
  • Phụ cấp thâm niên vượt khung
  • Phụ cấp khu vực
  • Phụ cấp trách nhiệm công việc
  • Phụ cấp lưu động
  • Phụ cấp ưu đãi theo nghề
  • Phụ cấp công tác tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn
  • Phụ cấp theo phân loại đơn vị hành chính và phân hạng đơn vị sự nghiệp công lập.

Cụ thể, quá trình sắp xếp phụ cấp sẽ bao gồm:

  • Giữ nguyên các loại phụ cấp như phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp lưu động, phụ cấp kiêm nhiệm.
  • Bãi bỏ các khoản phụ cấp như phụ cấp thâm niên theo nghề, phụ cấp chức vụ lãnh đạo.
  • Gộp các loại phụ cấp như ưu đãi nghề, trách nhiệm theo nghề và độc hại, nguy hiểm thành phụ cấp theo nghề; phụ cấp đặc biệt, thu hút và trợ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn thành phụ cấp công tác ở vùng đặc biệt khó khăn.

>>> Xem thêm tại: Công chứng thứ 7 chủ nhật có thêm thủ tục gì không? Cần điều kiện gì khác không?

Quyết định sắp xếp lại này nhằm giải quyết vấn đề bất hợp lý và bất cập trong việc thể hiện thứ bậc hành chính của hoạt động công vụ do nhiều loại phụ cấp khác nhau được ban hành bằng các văn bản khác nhau. Đồng thời, dù sắp xếp phụ cấp như thế nào, tỷ lệ chiếm của các khoản phụ cấp trong tổng quỹ lương của công chức, viên chức vẫn duy trì khoảng 30%.

Trên đây là tổng hợp nhận định về Đã có thời điểm chấm dứt phụ cấp thâm niên cho công chức, viên chức. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Hợp đồng nguyên tắc là gì? Cần biết gì về loại hợp đồng này?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM CÁC TỪ KHÓA:

>>> Việc thu hồi đất có được thế chấp, tách thửa có được thông báo không?

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà có phức tạp không? Có mấy loại giấy tờ? Thủ tục tiến hành ra sao?

>>> Có cần công chứng hợp đồng thuê nhà không? Giá Công chứng hợp đồng thuê nhà được pháp luật hiện hành quy định thế nào?

>>> Thủ tục chứng thực chữ ký cần chuẩn bị những gì? Thẩm quyền chứng thực chữ ký thuộc về cơ quan nào?

>>> Thủ tục công chứng thừa kế cho con chưa đủ 18 tuổi có phức tạp như chúng ta nghĩ không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *