Câu hỏi về việc Trưởng thôn có bắt buộc phải là Đảng viên hay không là nỗi thắc mắc chung của nhiều người, được gửi đến hotline của văn phòng công chứng Nguyễn Huệ. Để thỏa mãn những trăn trở đó, hãy cùng chúng tôi đi sâu tìm hiểu và khám phá câu trả lời trong bài viết dưới đây nhé!

>>> Xem thêm tại: Văn phòng công chứng Top 1 quận Cầu Giấy – nhanh chóng, uy tín và tiết kiệm.

1. Khi giữ chức vụ Trưởng thôn, có bắt buộc phải là Đảng viên không?

Tiêu chuẩn để được bầu hoặc tự ứng cử Trưởng thôn, theo quy định tại Điều 11 của Thông tư số 04/2012/TT-BNV, không đề cập đến việc Trưởng thôn có bắt buộc phải là Đảng viên hay không. Do đó, có thể khẳng định rằng việc là Đảng viên hay không không được coi là một tiêu chí bắt buộc đối với Trưởng thôn.

1. Khi giữ chức vụ Trưởng thôn, có bắt buộc phải là Đảng viên không?

Trưởng thôn chỉ cần đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây để có thể tham gia vào cuộc bầu cử hoặc tự ứng cử:

  • Về nơi cư trú: Trưởng thôn phải là người có hộ khẩu thường trú và cư trú thường xuyên ở thôn đó. Đối với tổ dân phố, Tổ trưởng cũng phải đáp ứng yêu cầu này tại tổ dân phố của mình.
  • Về độ tuổi: Trưởng thôn phải đủ 21 tuổi trở lên và có sức khỏe tốt để đảm nhiệm các nhiệm vụ trong thời gian nhiệm kỳ.
  • Về tinh thần làm việc: Yêu cầu Trưởng thôn phải là người nhiệt tình, có trách nhiệm, có phẩm chất chính trị và đạo đức tốt.
  • Về uy tín: Trưởng thôn cần được nhân dân tín nhiệm, cũng như bản thân và gia đình phải là gương mẫu tuân thủ đường lối, chủ trương của Đảng và pháp luật của Nhà nước.
  • Về trình độ văn hoá: Trưởng thôn cần có kiến thức văn hoá, kinh nghiệm, và phương pháp tổ chức nhân dân để thực hiện các công việc tự quản của cộng đồng dân cư.

>>> Xem thêm tại: Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà có là cố định với mọi trường hợp tùy hay theo giá trị hợp đồng, giá trị tài sản?

Từ những điều trên, có thể nhận thấy rằng luật không quy định việc Trưởng thôn có bắt buộc là Đảng viên hay không. Việc này có thể được xem xét như một yếu tố ưu tiên khi chọn Trưởng thôn trong trường hợp có nhiều ứng cử viên.

2. Quy trình bầu cử Trưởng thôn được tiến hành như thế nào?

Quy trình bầu cử Trưởng thôn được thực hiện như sau, tuân theo hướng dẫn tại khoản 9 của Điều 1 trong Thông tư số 14/2018/TT-BNV:

Xem thêm:  Xác nhận Sơ yếu lý lịch có cần về nơi thường trú hay không?

Bước 1: Ban Công tác Mặt trận thôn đề cử danh sách ứng cử viên Trưởng thôn sau khi đã đạt được sự thống nhất từ Chi uỷ Chi bộ.

Bước 2: Tổ chức Hội nghị bầu Trưởng thôn. Tại đây, cư tri trong thôn có thể tự ứng cử hoặc giới thiệu người ứng cử.

2. Quy trình bầu cử Trưởng thôn được tiến hành như thế nào?

Hội nghị này diễn ra khi có hơn 50% số cử tri hoặc đại diện của hộ gia đình trong thôn tham gia. Quá trình bầu cử Trưởng thôn được thực hiện theo các bước sau đây:

  • Tổ trưởng tổ bầu cử thông báo quyết định về ngày tổ chức bầu cử, quyết định về thành lập và nhiệm vụ của tổ bầu cử, quyết định về thành phần cử tri tham gia bầu cử.
  • Trưởng thôn hiện tại báo cáo về kết quả công tác trong nhiệm kỳ trước đối với hội nghị cử tri và hội nghị này thảo luận về công tác đã thực hiện trong thời gian qua.
  • Mô tả tiêu chuẩn của Trưởng thôn và giới thiệu danh sách ứng cử viên Trưởng thôn từ Ban Công tác Mặt trận thôn. Ngoài ra, cử tri cũng có thể tự ứng cử hoặc giới thiệu ứng cử viên.
  • Thảo luận và đưa ra ý kiến về ứng cử viên, sau đó xác định danh sách để tiến hành bỏ phiếu. Hình thức bỏ phiếu có thể thông qua việc giơ tay hoặc bỏ phiếu kín (theo quyết định của hội nghị), và nếu có hơn 50% cử tri tham gia đồng thuận, kết quả bầu cử được coi là hợp lệ.

Sau khi hội nghị có kết quả bầu cử, Tổ bầu cử phải lập biên bản kiểm phiếu và báo cáo cho Uỷ ban nhân dân cấp xã, cũng như Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã.

>>> Xem thêm tại:  Phí công chứng hợp đồng ủy quyền và giấy ủy quyền hiện nay được quy định như thế nào?

Bước 3: Dựa trên kết quả bầu cử từ Hội nghị, Uỷ ban nhân dân cấp xã quyết định công nhận Trưởng thôn.

Trên đây là tổng hợp nhận định về Trưởng thôn có bắt buộc phải là Đảng viên hay không? ải cách tiền lương từ 01/7/2024, có sự thay đổi nào đối với lương của Trưởng thôn không? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Bắc Từ Liêm

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM CÁC TỪ KHÓA:

>>> Con dâu có quyền thừa kế tài sản từ bố mẹ chồng không?

>>>  Danh sách các công ty dịch thuật uy tín, nhanh chóng, tiết kiệm tại Hà Nội. Bạn đã biết chưa?

>>> Có thật là cộng tác viên tay không bắt giặc thu nhập 200tr/1 tháng? Chuyện thật khó tin.

>>> Thủ tục và cơ quan có thẩm quyền chứng thực chữ ký để đảm bảo tính hợp pháp.

>>> Việc thực hiện công chứng, chứng thực giấy ủy quyền có cần cả 2 bên cùng có mặt hay không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *